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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI OKTOBA, 2024 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI NOVEMBA, 2024. 

Dondoo za tathmini ya Oktoba, 2024 na mwelekeo wa Novemba, 2024: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Oktoba, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Novemba, 2024 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2024 vipindi vya mvua vilijitokeza katika baadhi 

ya maeneo nchini, hususan yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka 

ikiashiria kuanza kwa mvua za Vuli, 2024. Aidha, vipindi vichache vya mvua kubwa 

vilijitokeza. 

ii. Katika kipindi cha mwezi Novemba 2024, mvua za Msimu zinatarajiwa kuanza 

katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Aidha, 

mvua za Vuli zinatarajiwa kuendelea huku kikiwa na uwezekano wa ongezeko la 

mvua katika baadhi ya maeneo. 

iii. Hali ya joto inatarajiwa kuendelea katika maeneo yanayotarajiwa kuwa na 

upungufu wa mvua.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI OKTOBA, 2024. 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2024 vipindi vya mvua na ngurumo viliripotiwa katika 

baadhi ya maeneo ya ukanda wa ziwa Victoria, magharibi, nyanda za juu kusini magharibi 

na pwani. Aidha, vipindi vya mvua katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka viliashiria kuanza kwa mvua za Vuli, 2024. Hata hivyo, vipindi vichache vya mvua 

kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 

107.3 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa Mwanza Marine (mkoa wa Mwanza) mnamo 

tarehe 17 Oktoba, 2024.  Kwa upande mwingine, hali ya joto iliendelea kujitokeza nchini. 
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Kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 35.9 °C kiliripotiwa katika kituo cha hali ya hewa 

Ilonga (mkoa wa Morogoro) mnamo tarehe 31 Oktoba, 2024. Vituo vilivyopima mvua 

milimita 50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1 hapo chini; 

 

Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi 

Oktoba, 2024 

 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI NOVEMBA, 2024  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2024 joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya 

bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea kuwa la chini ya wastani, ikiashiria uwepo wa 

hali ya La Niña hafifu. Aidha, joto la bahari katika eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi 
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linatarajiwa kuwa juu kidogo ya wastani, na eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi 

linatarajiwa kuwa la juu ya wastani. Hali hii inatarajiwa kupunguza uwepo wa upepo 

wenye unyevu unaovuma kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa ya jirani. Hali ya 

joto la bahari la wastani hadi juu ya kidogo ya wastani inatarajiwa katika eneo la kusini 

mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola). Hali hii inatarajiwa kuwa 

na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo 

kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. 

Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kupungua nguvu 

kiasi na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kusogea taratibu kuelekea kusini. 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI NOVEMBA, 2024  

Katika kipindi cha mwezi Novemba 2024, mvua za Msimu, 2024/2024 zinatarajiwa 

kuanza katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Katika 

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka mvua zinatarajiwa kuendelea 

zikiwa na mtawanyiko usioridhisha. Hata hivyo, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa 

katika baadhi ya maeneo nchini. Kwa upande mwingine, hali ya joto ya inatarajiwa 

kuendelea kujitokeza hususan katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi 

vichache vya mvua.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 

ongezeko la mvua linatarajiwa katika maeneo machache kati ya wiki ya pili na ya tatu ya 

mwezi.  
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Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. Vipindi virefu vya ukavu 

vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa 

katika wiki ya nne ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha 

ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua 

linatarajiwa kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu ya mwezi. 
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Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. Aidha, ongezeko kidogo la 

mvua linatarajiwa wiki ya tatu kuelekea ya nne. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI DISEMBA, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Disemba, 2024 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

baadhi ya maeneo nchini. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kujitokeza katika 

baadhi ya nyakati. 

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza. Hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa 

na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari 

zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Novemba, 2024 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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